Có 02 tiền án trở lên thì có được đặc xá hay không?

Ngày hỏi:10/08/2021

Dạ, vừa rồi bên tòa tuyên án 3 năm về tội hủy hoại tài sản của chồng em, trước đó chồng em có 2 tiền án về tội trộm cắp chưa xóa án tích, xin hỏi liệu chồng em có được đề nghị đặc xá không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 5 Điều 12 Luật Đặc xá 2018 quy định về các trường hợp không được đề nghị đặc xá như sau:

      Người có đủ điều kiện quy định tại Điều 11 của Luật này không được đề nghị đặc xá khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - ...

      - Trước đó đã được đặc xá;

      - Có từ 02 tiền án trở lên;

      - Trường hợp khác do Chủ tịch nước quyết định.

      Như vậy, chồng bạn đã có hai lần bị kết án và chưa xóa án tích, lần nãy mới lĩnh án thêm chính vì vậy chồng bạn thuộc một trong những trường hợp không được đề nghị đặc xá theo quy định đã nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn