Có áp dụng hình phạt tù chung thân đối với người chưa thành niên không?

Ngày hỏi:09/08/2021

Theo quy định pháp luật hình sự hiện hành thì có áp dụng hình phạt tù chung thân đối với người chưa thành niên hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 39 Bộ luật hình sự 2015 có quy định về tù chung thân như sau:

      Tù chung thân là hình phạt tù không thời hạn được áp dụng đối với người phạm tội đặc biệt nghiêm trọng, nhưng chưa đến mức bị xử phạt tử hình.

      Không áp dụng hình phạt tù chung thân đối với người dưới 18 tuổi phạm tội.

      Do đó, đối với người dưới 18 tuổi tức người chưa thành niên sẽ không áp dụng hình phạt tù chung thân theo quy định pháp luật nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn