Có áp dụng hình phạt tử hình đối với Tội dùng nhục hình không?

Ngày hỏi:14/08/2021

Dạ, cho hỏi trong trường hợp Điều tra viên dùng nhục hình để lấy lời khai mà người đó chết thì mức án cao nhất đối với tội này là tử hình đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 373 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội dùng nhục hình như sau:

      - Người nào trong hoạt động tố tụng, thi hành án hoặc thi hành các biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc mà dùng nhục hình hoặc đối xử tàn bạo, hạ nhục nhân phẩm của người khác dưới bất kỳ hình thức nào, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      - ...

      - Phạm tội làm người bị nhục hình chết, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.

      Như vậy, Điều tra viên dùng nhục hình để lấy lời khai mà người đó chết thì mức án cao nhất phải đối diện là tù chung thân. Do đó, không áp dụng hình phạt tử hình trong trường hợp này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn