Có áp dụng hình thức xử phạt cảnh cáo đối với pháp nhân thương mại phạm tội không?

Ngày hỏi:21/09/2021

Liên quan đến xử phạt chính về hình sự thì có áp dụng hình thức xử phạt là cảnh cáo đối với pháp nhân thương mại phạm tội không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có áp dụng hình thức xử phạt cảnh cáo đối với pháp nhân thương mại phạm tội không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 33 Bộ luật hình sự 2015 quy định các hình phạt đối với pháp nhân thương mại phạm tội như sau:

      1. Hình phạt chính bao gồm:

      a) Phạt tiền;

      b) Đình chỉ hoạt động có thời hạn;

      c) Đình chỉ hoạt động vĩnh viễn.

      2. Hình phạt bổ sung bao gồm:

      a) Cấm kinh doanh, cấm hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định;

      b) Cấm huy động vốn;

      c) Phạt tiền, khi không áp dụng là hình phạt chính.

      3. Đối với mỗi tội phạm, pháp nhân thương mại phạm tội chỉ bị áp dụng một hình phạt chính và có thể bị áp dụng một hoặc một số hình phạt bổ sung.

      Như vậy, đối với hình phạt chính cũng như hình phạt bổ sung đối với pháp nhân thương mại phạm tội đều không có hình phạt cảnh cáo. Do vậy, hình thức này sẽ không được áp dụng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn