Có bị phạt vì dùng súng tự chế?

Ngày hỏi:26/10/2012

Luật sư cho con hỏi do va chạm xe cộ hai bên cãi nhau sau đó bạn con có dùng súng tự chế bắn vào sau lưng người khác, và khi công an khám xét nhà thì thu được 3 cây súng khác và vài viên đạn. Thì tội này ở tù là bao nhiêu năm? Nếu đã có tiền án tiền sự thì bao nhiêu năm , chưa tiền án thì bao nhiêu năm ạ? Mong luật sư sớm trả lời dùm con . Con cám ơn luật sư nhiều!

    • Theo thông tin bạn nêu thì bạn của bạn có thể phạm vào tội giết người theo quy định tại Điều 93 Bộ luật hình sự và tội tàng trữ, sử dụng vũ khí trái phép. Hình phạt thế nào còn phụ thuộc vào tính chất, mức độ của vụ việc, nhân thân người phạm tội và các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự (Điều 45 BLHS). Bạn tham khảo các quy định pháp luật sau dây:

      "Điều 93. Tội giết người

      1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

      a) Giết nhiều người;

      b) Giết phụ nữ mà biết là có thai;

      c) Giết trẻ em;

      d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

      đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

      e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại phạm một tội rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng;

      g) Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

      h) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

      i) Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

      k) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

      l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

      m) Thuê giết người hoặc giết người thuê;

      n) Có tính chất côn đồ;

      o) Có tổ chức;

      p) Tái phạm nguy hiểm;

      q) Vì động cơ đê hèn.

      2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

      3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm.".


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn