Có được hưởng án treo lần 2 đối với hành vi đánh bạc?

Ngày hỏi:29/10/2019

Trươc đây tôi có phạm tội đánh bạc bị phạt tù nhưng đã được hưởng án treo. Nay tôi có tái phạm vậy Ban biên tập cho tôi hỏi. Tôi có được hưởng án treo cho hành vi vi phạm lần sau này không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được hưởng án treo lần 2 đối với hành vi đánh bạc?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 3 Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP, có quy định về các hành vi không được hưởng án treo như sau:

      - Người phạm tội là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy, ngoan cố chống đối, côn đồ, dùng thủ đoạn xảo quyệt, có tính chất chuyên nghiệp, lợi dụng chức vụ quyền hạn để trục lợi, cố ý gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      - Người thực hiện hành vi phạm tội bỏ trốn và đã bị các cơ quan tiến hành tố tụng đề nghị truy nã.

      - Người được hưởng án treo phạm tội mới trong thời gian thử thách; người đang được hưởng án treo bị xét xử về một tội phạm khác thực hiện trước khi được hưởng án treo.

      - Người phạm tội bị xét xử trong cùng một lần về nhiều tội, trừ trường hợp người phạm tội là người dưới 18 tuổi.

      - Người phạm tội nhiều lần, trừ trường hợp người phạm tội là người dưới 18 tuổi.

      - Người phạm tội thuộc trường hợp tái phạm, tái phạm nguy hiểm.

      => Như vậy, nếu bạn trước đây đã bị tòa án tuyên phạt tù về hành vi đánh bạc nhưng cho hưởng án treo nhưng nay lại tái phạm với hành vi đánh bạc thì bạn sẽ không được hưởng án treo dù đáp ứng các điều kiện để được hưởng án treo.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Án treo
    Điều kiện hưởng án treo
    Hưởng án treo
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn