Có được lấy đồ để khấn nợ?

Ngày hỏi:21/07/2013

Gần nhà e có a chi kia mượn nợ nhưng đã trốn và để lại đồ đạt. Em có quyền qua lấy hay không? Có cần viết đơn không? Vi nhà trọ đó ông chủ nhà trọ lai cho người khác thuê như những vận dụng còn ở trong nên nhà thuê đã sài.

    • 1. Nếu người đó vay tiền của bạn rồi bỏ trốn nhằm chiếm đoạt tài sản thì sẽ phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 Bộ luật hình sự.

      2. Bạn không có quyền lấy tài sản của người đó. Nếu có căn cứ xác định người đó bỏ đi khỏi nơi thuê trọ thì chủ nhà phải mời công an hoặc chính quyền địa phương đến lập biên bản về việc phá khóa nhà và kiểm kê niêm phong tài sản hoặc lập biên bản tạm giao tài sản cho chủ nhà quản lý để chờ giải quyết theo pháp luật.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn