Có được miễn trách nhiệm hình sự khi phạm tội trong tình trạng say rượu hay không?

Ngày hỏi:19/11/2018

Ban biên tập hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau đây: Có được miễn trách nhiệm hình sự khi phạm tội trong tình trạng say rượu hay không? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Quốc Bảo - Đồng Nai

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được miễn trách nhiệm hình sự khi phạm tội trong tình trạng say rượu hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Về vấn đề này thì tại Điều 13 Bộ luật hình sự 2015 có quy định như sau:

      "Điều 13. Phạm tội do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác

      Người phạm tội trong tình trạng mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác, thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự."

      Như vậy, theo quy định này thì người say rượu, bia vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự khi thực hiện tội phạm bạn nhé.

      Trên đây là nội dung trả lời về trách nhiệm hình sự của người say rượu, bia. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Bộ luật hình sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn