Có người thân tham gia kháng chiến chống Mỹ thì có được giảm án phạt tù không?

Ngày hỏi:12/12/2019

Cho em hỏi: Ông ngoại em đã từng được trao huân chương kháng chiến hạng 3 thì có được xem xét giảm án phạt tù không ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có người thân tham gia kháng chiến chống Mỹ thì có được giảm án phạt tù không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 51 Bộ luật hình sự 2015 quy định các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự như sau:

      1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:
      ...
      x) Người phạm tội là người có công với cách mạng hoặc là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ. (sửa đổi bởi Điểm b Khoản 6 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017)

      2. Khi quyết định hình phạt, Tòa án có thể coi đầu thú hoặc tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ lý do giảm nhẹ trong bản án.

      Theo quy định nêu trên thì bản thân người phạm tội là người có công với cách mạng hoặc là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ thì mới được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

      => Như vậy, bạn là cháu của người có công với cách mạng (tham gia kháng chiến chống Mỹ) thì không được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn