Có phải tội cướp tài sản không?

Ngày hỏi:21/01/2016

Xin chào nhờ các luât sư tư vấn dùm tôi xem đây có phải là tội cướp tài sản không ạ  Chiều ngày 17/1 năm 2016 tôi và con gái tôi đang đi trên đường thì bị 7 thanh niên chặn xe tôi lại Mấy thanh niên kia bảo anh trai tôi mang giấy tờ xe của tôi đi cắm ở hiệu cầm đồ của họ giờ không có khả năng đóng lãi. Nên họ đòi lấy xe của tôi, tôi không đồng ý liền bị 7 thanh niên lao vào đánh và lấy mất xe đi.  Xe chính chủ tên tôi anh tôi mang đăng ký  đi cắm tôi hoàn toàn không biết  Tôi đã viết đơn trình báo công an họ đã mời mấy thanh niên kia lên làm việc nhưng lại thả về  Xe của tôi hiện công an đang tạm giữ  Mong luật sư tư vấn dùm xem anh tôi và 7 thanh niên kia có sai pháp luật không. Tôi xin cảm ơn !

    • Trước hết về tội cướp tài sản quy định tại Điều 133 Bộ luật Hình sự

      Điều 133. Tội cướp tài sản

      1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Tái phạm nguy hiểm;

      d) Sử dụng vũ khí, phương tiện hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

      đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;

      e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

      g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

      a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

      b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

      c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười tám năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

      a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc làm chết người;

      b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

      c) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm.

      Tuy nhiên trong trường hợp này anh trai bạn cũng phải tham gia vụ việc với tư cách người liên quan - nguyên nhân của sự việc là do anh trai bạn mang giấy tờ xe đến cầm cố cho những người kinh doanh dịch vụ cầm đồ.

      Vụ việc này anh trai bạn và 7 thanh niên kia đều đã có hành vi vi phạm pháp luật.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn