Có phải việc khám nghiệm tử thi bắt buộc phải có Kiểm sát viên chứng kiến không?

Ngày hỏi:07/12/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Hoàng Minh, đang là sinh viên năm 3 trường Trung cấp Cảnh sát nhân dân 6. Liên quan đến pháp luật tố tụng, tôi có thắc mắc sau chưa nắm rõ mong nhận phản hồi. Cụ thể: Có phải việc khám nghiệm tử thi bắt buộc phải có Kiểm sát viên chứng kiến không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có phải việc khám nghiệm tử thi bắt buộc phải có Kiểm sát viên chứng kiến không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 202 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định:

      Việc khám nghiệm tử thi do giám định viên pháp y tiến hành dưới sự chủ trì của Điều tra viên và phải có người chứng kiến.

      Trước khi khám nghiệm tử thi, Điều tra viên phải thông báo cho Viện kiểm sát cùng cấp biết về thời gian và địa điểm tiến hành khám nghiệm để cử Kiểm sát viên kiểm sát việc khám nghiệm tử thi. Kiểm sát viên phải có mặt để kiểm sát việc khám nghiệm tử thi.

      Như vậy, khi tiến hành việc khám nghiệm tử thi phải có sự chứng kiến của Kiểm sát viên.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn