Con chưa đủ 36 tháng tuổi thì mẹ có chấp hành án tù?

Ngày hỏi:07/11/2019

Cho em hỏi khi em phạm tội thì con em mới được 23 tháng tuổi, giờ con em mới được 26 tháng tuổi thì đội thi hành án có đánh giấy cho em bắt em phải đi thi hành án, con em chưa đủ 36 tháng tuổi liệu em có phải đi thi hành án không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 67 Bộ luật hình sự 2015 thì:

      Điều 67. Hoãn chấp hành hình phạt tù

      1. Người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt trong các trường hợp sau đây:

      a) Bị bệnh nặng thì được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phục;

      b) Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi;

      c) Là người lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt, được hoãn đến 01 năm, trừ trường hợp người đó bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

      d) Bị kết án về tội phạm ít nghiêm trọng, do nhu cầu công vụ, thì được hoãn đến 01 năm.

      2. Trong thời gian được hoãn chấp hành hình phạt tù, nếu người được hoãn chấp hành hình phạt lại thực hiện hành vi phạm tội mới, thì Tòa án buộc người đó phải chấp hành hình phạt trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 56 của Bộ luật này.

      Theo quy định thì phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi thì được hoãn chấp hành hình phạt tù cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi.

      Như vậy, bạn đang nuôi con 26 tháng tuổi thì được hoãn chấp hành hình phạt tù đến khi con bạn đủ 36 tháng tuổi. Trong thời gian này bạn chưa phải thi hành án phạt tù.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn