Con của mẹ Việt Nam anh hùng phạm tội thì có được xem là tình tiết giảm nhẹ không?

Ngày hỏi:21/08/2021

Cho mình hỏi theo pháp luật hình sự, trường hợp con của bà mẹ Việt Nam anh hùng phạm tội thì có được xem là tình tiết giảm nhẹ hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Con của mẹ Việt Nam anh hùng phạm tội thì có được xem là tình tiết giảm nhẹ không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng 2020 thì Bà mẹ Việt Nam anh hùng là người có công với cách mạng.

      Căn cứ Điểm x Khoản 1 Điều 51 Bộ luật Hình sự 2015 (được sửa đổi bởi Điểm b Khoản 6 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017) có quy định về các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, trong đó có:

      Người phạm tội là người có công với cách mạng hoặc là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ.

      Như vậy, theo quy định trường hợp con của liệt sĩ phạm tội thì mới được xem là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, cho nên con của Bà mẹ Việt Nam anh hùng phạm tội thì sẽ không được xem là tình tiết giảm nhẹ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT