Công dân bị thương do tham gia bắt cướp có được xem xét là thương binh?

Tôi là một công dân, bị thương trong khi ngăn chặn 1 vụ cướp giật. Tôi có được xem xét xác nhận là thương binh hay không?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo qui định tại Điều 11 Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26/5/2006 của Chính phủ thì trường hợp bị thương do “dũng cảm đấu tranh chống lại hoặc ngăn chặn các hành vi gây nguy hiểm cho xã hội là tội phạm được qui định trong Bộ luật hình sự” thì được xem xét xác nhận là thương binh, người hưởng chính sách như thương binh.

      Như vậy trường hợp bị thương của ông thuộc diện được xem xét xác nhận là hưởng chính sách như thương binh.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn