Cùng nhau phạm tội có phải chịu trách nhiệm như nhau không?

Ngày hỏi:17/12/2018

Hai thằng cu ở xóm tôi có cùng nhau đi trộm xe máy, khi bị chủ nhà phát hiện thì 01 thằng bỏ chạy mất còn 01 thằng ở lại tấn công khiến chủ nhà gục tại chỗ và lấy chiếc xe đi. Vậy cho tôi hỏi, trong trường hợp này thì trách nhiệm đặt ra đối với hai thằng cu có giống nhau không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cùng nhau phạm tội có phải chịu trách nhiệm như nhau không?
      (ảnh minh họa)
    • Trong trường hợp này thì có thể thấy hai người ở xóm của bạn đã cố ý cùng nhau thực hiện một tội phạm đó là tội trộm cắp tài sản.

      => Vì vậy, đây có thể coi là trường hợp đồng phạm.

      Theo đó, tại Khoản 4 Điều 17 Bộ luật hình sự 2015 có quy định như sau:

      Người đồng phạm không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi vượt quá của người thực hành.

      => Như vậy, đồng phạm không đồng nghĩa với việc những đồng phạm với nhau sẽ bị truy cứu trách nhiệm như nhau.

      Mà tùy thuộc vào mức độ nguy hiểm của hành vi phạm tôi, các tình tiết cụ thể của hành vi phạm tội, mức độ tham gia của mỗi người, hành vi của từng người cụ thể,... trong việc thực hiện tội phạm mà trách nhiệm hình sự của mỗi người sẽ được áp dụng khác nhau mặc dù cùng nhau thực hiện tội phạm.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc chịu trách nhiệm hình sự của những người đồng phạm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn