Cướp giật nhưng đã trả đồ cho bị hại có bị xử phạt không?

Ngày hỏi:14/03/2015

Chị ơi cho e hỏi tội cướp giật mà đi 1 mình và mình đã trả lại đồ cho bị hại thì sẽ ở khoản mấy ạ?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Việc trả lại đồ cho người bị hại chỉ là một trong những căn cứ để giảm nhẹ trách nhiệm hình sự hoặc xem xét miễn hình phạt chứ không phải là tình tiết định khung đối với Tội cướp giật tài sản.

      Theo Điều 46 Bộ luật hình sự:

      1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

      a) Người phạm tội đã ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

      b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn