Cướp tài sản có tổ chức thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào?

Ngày hỏi:18/11/2010
Cướp tài sản có tổ chức thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự như thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Hành vi cướp tài sản có tổ chức có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 133 Bộ luật hình sự về tội cướp tài sản. Theo đó, người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vữ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản. Thêm vào đó, hành vi pham tội còn thuộc trường hợp có tổ chức thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn