Đã được đặc xá một lần có được đặc xá nữa không?

Ngày hỏi:13/12/2018

Tôi có thằng bạn trước đây có phạm tội cố ý gây thương tích cho người khác và đã được đặc xá vào dịp lễ quốc khánh của đất nước (2/9). Bây giờ nó lại phạm tội nữa (cũng là cố ý gây thương tích cho người khác) và bị phạt tù. Vậy sau này nếu có dịp đặc xá nữa thì nó có được xét đặc xá thêm 1 lần nữa hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định của pháp luật hiện hành thì đặc xá là sự khoan hồng đặc biệt của Nhà nước do Chủ tịch nước quyết định tha tù trước thời hạn cho người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân nhân sự kiện trọng đại, ngày lễ lớn của đất nước hoặc trong trường hợp đặc biệt.

      Đặc xá được áp dụng đối với người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân.

      Điều kiện, hồ sơ, trình tự, thủ tục đặc xá đối với người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân được thực hiện theo quy định của pháp luật tại Luật Đặc xá 2007 và các quy định pháp luật khác có liên quan.

      Tại Điều 11 Luật Đặc xá 2007 có quy định:

      "Điều 11. Các trường hợp không đề nghị đặc xá

      Người có đủ điều kiện quy định tại Điều 10 của Luật này không được đề nghị đặc xá trong các trường hợp sau đây:

      1. Bản án hoặc quyết định của Tòa án đối với người đó đang có kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm, tái thẩm;

      2. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi phạm tội khác;

      3. Trước đó đã được đặc xá;

      4. Có từ hai tiền án trở lên;

      5. Trường hợp khác do Chủ tịch nước quyết định."

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì người có đủ điều kiện đặc xá theo quy định của pháp luật thì không được đề nghị đặc xá trong trường hợp trước đó đã được đặc xá.

      Đồng nghĩa, người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân trước đây đã được đặc xá rồi thì không được đặc xá nữa.

      Do đó: Đối với trường hợp của bạn thì bạn của bạn trước đây có phạm tội cố ý gây thương tích cho người khác và đã được đặc xá vào dịp lễ quốc khánh của đất nước (2/9). Bây giờ bạn của bạn lại phạm tội nữa (cũng là cố ý gây thương tích cho người khác) và bị phạt tù. Nên sau này sẽ không được hưởng đặc xá nữa.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn