Đã từng phạm tội giết người thì không thể nhận con nuôi?

Ngày hỏi:23/09/2021

Cho hỏi trường hợp một người đã từng phạm tội giết người thì có thể nhận con nuôi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010 có quy định những người sau đây không được nhận con nuôi:

      a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

      b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

      c) Đang chấp hành hình phạt tù;

      d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

      ...

      Theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015 thì Tội giết người là tội cố ý xâm phạm tính mạng của người khác. Như quy định này thì người nào chưa được xóa án tích về tội cố ý xâm phạm tính mạng của người khác thì mới không được nhận con nuôi.

      Trường hợp người phạm tội giết người nhưng đã được xóa án tích, không thuộc các trường hợp không được nhận con nuôi được quy định nêu trên và đủ điều kiện về người nhận con nuôi quy định tại Khoản 1 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi thì vẫn có thể nhận con nuôi theo quy định pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn