Đang thi hành án treo sử dụng ma túy có bị tù không?

Ngày hỏi:25/05/2013

Ngày 01/02/2012, con trai tôi bị TAND huyện Vĩnh Bảo xử phạt 15 tháng tù cho hưởng án treo thời gian thử thách là 02 năm về tội cố ý gây thương tích. Tuy nhiên, ngày 03/04/2012 Công an huyện bắt quả tang con trai tôi đang sử dụng ma túy. Xin hỏi con tôi có bị chuyển sang án giam hay không?

    • Theo quy định tại Điều 60 BLHS thì người được hưởng án treo nếu phạm tội mới trong thời gian thử thách, thì Tòa án sẽ ra quyết định buộc người phạm tội phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới.
      Hiện nay, hành vi sử dụng trái phép chất ma túy không bị coi là tội phạm, nên con trai ông không bị chuyển sang chấp hành hình phạt tù mà vẫn được hưởng án treo như bản án đã tuyên. Tuy nhiên, việc sử dụng trái phép chất ma túy của con ông sẽ bị phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo khoản 1 Điều 21 Nghị định số 73/2010/NĐ-CP ngày 12/7/2010 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội.


    Nguồn:

    Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hải Phòng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn