Đánh bạc 5 triệu có bị xử lý hình sự không?

Ngày hỏi:18/10/2018

Chuyện là anh trai em có bị bắt vì tội đánh bạc, lúc bị bắt trên chiếu bạc có tổng số tiền là hơn 5 triệu, có 5 người đánh lúc ấy. Vậy cho em hỏi anh trai em sẽ bị xử mức án sẽ thế nào ạ? Hiện tại đã giam gần 2 tháng chưa xử và trước đó cũng chưa có tiền án, tiền sự gì cả.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017) quy định về Tội đánh bạc như sau:

      1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      ...

      Như vậy hành vi đánh bạc của anh bạn có giá trị là từ 5 triệu đồng đã thoả mãn tội đánh bạc nêu trên, nên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội danh này. Về hình phạt, phải dựa trên nhiều tình tiết thì Hội đồng xét xử mới quyết định mức án cụ thể áp dụng với anh bạn, nhẹ thì phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm; phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng. Trường hợp nặng hơn thì phạt tù từ 3 đến 7 năm theo Khoản 2 của Điều luật này.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn