Đánh bạc chung với người đang có án tích có bị phạt tù không?

Ngày hỏi:05/08/2019

Hôm 25/7/2019 em có bị bắt tội đánh bạc trong đó có 1 người đang bị án tích về tội đánh bạc. Tổng số tiền thu giữ là 1.110.000 đồng. Vậy em có bị khởi tố hình sự không ạ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 và Khoản 2, Khoản 3 Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 quy định như sau:

      1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      a) Có tính chất chuyên nghiệp;

      b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

      c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

      d) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Như vậy, việc bạn đánh bạc với tổng số tiền 1.110.000 đồng thu giữ trên chưa đủ yếu tố cấu thành tội phạm. Do vậy, bạn không bị xử lý hình sự. Tuy nhiên, bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 1.000.000 - 2.000.000 đồng theo quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn