Đánh bạc dưới 2 triệu có bị đi tù không?

Ngày hỏi:08/08/2014

Tôi đánh bạc với số tiền mặt là hơn 1 triệu nhưn chưa từng có tiền án tiền sự gì cả. Hỏi tôi có bị đi tù hay xử lý hành chính không? Mức phạt là bao nhiêu?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 248 Bộ luật hình sự quy định: “ Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.”

      Như vậy, do bạn đánh bạc với số tiền dưới 2 triệu đồng mà chưa từng bị kết án về tội này hay tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật, do đó bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ phải nộp phạt hành chính.

      Trách nhiệm hành chính đặt ra đối với hành vi đánh bạc kể cả khi hành vi đó không cấu thành tội phạm được quy định tại Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội;phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

      Theo đó, Điều 26 quy định về xử phạt hành chính trong trường hợp thực hiện hành vi đánh bạc trái phép như sau:

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

      2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

      a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

      b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

      c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

      d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

      3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

      b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

      4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

      a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

      b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

      c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

      d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

      5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

      a) Làm chủ lô, đề;

      b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

      c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

      d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

      6. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

      Như vậy, cơ quan có thẩm quyền sẽ dựa vào những hành vi thực tế mà bạn thực hiện xung quanh việc đánh bạc với số tiền 1,6 triệu đồng để ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với bạn.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn