Đánh bạc dưới 5 triệu có bị đi tù?

Ngày hỏi:09/06/2020

Chào anh chị, chồng tôi đi đánh bài mà bị công an bắt rồi tịch thu số tiền là 4 triệu đồng, như vậy chồng tôi có phải đi tù không ạ? Trước đây chồng tôi không có đánh bạc.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đánh bạc dưới 5 triệu có bị đi tù?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 321 Bộ Luật hình sự 2015 quy định tội đánh bạc như sau:

      1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      a) Có tính chất chuyên nghiệp;

      b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

      c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

      d) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Như vậy theo quy định trên, hành vi đánh bạc sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi đánh bạc được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên.


      Tuy nhiên chồng bạn sẽ bị xử phạt theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về hành vi đánh bạc trái phép:

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

      2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

      a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

      b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

      c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

      d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

      3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

      b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.....

      Như vậy hành vi của chồng bạn không bị xử lý hình sự, tuy nhiên sẽ bị xử phạt với mức tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn