Đánh bài dưới hình thức phạt là uống rượu, bia thì có vi phạm pháp luật không?

Ngày hỏi:30/01/2019

Các ngày tết khi mọi người sum họp với nhau thì thường rủ nhau đánh bài cho vui, do biết được đánh bài mà ăn thua bằng tiền là phạm luật, nên chúng tôi chuyển sang một hình thức phạt mới là ai thua thì phải uống một ly rượu, bia, cho tôi hỏi như vậy thì có phạm luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định như sau:

      Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      => Như vậy, theo quy định thì đánh bạc dưới mức 5 triệu đồng thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính, còn nếu trên mức 5 triệu đồng thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Thế thì đồng nghĩ với việc đánh bạc ăn thua bằng tiền hoặc hiện vật thì mới là vi phạm pháp luật, còn trong trường hợp đánh bài dưới hình thức phạt là uống rượu, bia thì luật không có quy định là phạm luật bạn nhé.

      Tuy nhiên, khi nhậu say thì các bạn cũng nên chú ý không nên tham gia giao thông, vì khi có nồng độ cồn trong người mà tham gia giao thông là vi phạm luật giao thông đường bộ. Chúc các bạn đón Tết Kỷ Hợi vui vẻ!

      Bạn có thể tham khảo thêm để lưu ý:

      Người uống rượu bia ngày Tết gây mất trật tự công cộng bị xử phạt như thế nào?

      Người lao động được nghỉ tết Nguyên đán bao nhiêu ngày được hưởng nguyên lương?

      Quy định về tiền thưởng tết 2019 đối vối cán bộ, công chức

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn