Đánh bài giải trí có bị cấm?

Ngày hỏi:18/05/2019

Xin chào anh chị! Tôi có vấn đề thắc mắc mong được anh chị giải đáp ạ. Tết nguyên đán vừa qua, tôi qua nhà người hàng xóm và chơi bài tiến lên với số tiền chỉ 1.000.000 đồng. Đang chơi thì công an xã đến lập biên bản và xử phạt mỗi người 1.500.000 đồng, họ cũng nói rằng hành vi của chúng tôi có thể bị đi tù. Cho tôi hỏi công an nói như vậy có đúng không? Chỉ chơi bài giải trí thôi mà cũng có thể bị đi tù sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đánh bài giải trí có bị cấm?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22/10/2010 của Hội đồng thẩm phán hướng dẫn về đánh bạc trái phép thì “Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

      Trường hợp của bạn, bạn tham gia đánh bạc với số tiền 1.000.000 đồng, nếu đây là lần đầu tiên, bạn có thể chỉ bị xử phạt hành chính theo khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 với mức phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Tuy nhiên, nếu bạn từng bị bắt và bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà tiếp tục vi phạm thì có thể bị xử lý hình sự theo Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 sửa đối Khoản 1 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015. Cụ thể:

      Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Hay thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 2 Khoản 3 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 thì bạn cũng có thể bị phạt tiền hoặc phạt tù tới 07 năm. Các trường hợp đó như sau:

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      a) Có tính chất chuyên nghiệp;

      b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

      c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

      d) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Như vậy, tùy thuộc vào việc từng bị xử lý về hành vi đánh bạc hay chưa mà bạn có thể chỉ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Việc Công an xã phạt tiền 1,5 triệu đồng với mỗi người đánh bạc là hình thức xử phạt vi phạm hành chính.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn