Đánh bài trả tiền cafe có bị xử phạt

Ngày hỏi:11/09/2009
Chào anh! Quán em buôn bán cafe nên sinh viên vào uống và đánh bài rất đông. Nhưng em không cho đánh bài ăn tiền mà chỉ cho đánh bài trả tiền cafe mà sinh viên uống (số tiền uống cafe chỉ từ 40.000 trở xuống). Dạo gần đây công an khu vực hay tới và nói quán em là ổ cờ bạc và chứa chấp cờ bạc. Em nói là chỉ cho sinh viên đánh bài trả tiền cafe thôi chứ có đánh bài ăn tiền đâu mà bảo quán em là ổ cờ bạc và chứa chấp cờ bạc. Ông ta trả lời là đánh bài trả tiền cafe cũng bị bắt. Vậy anh cho em hỏi. sinh viên vào nhà em đánh bài trả tiền cafe công ăn có quyền bắt, phạt sinh viên và quán em hay không? Và nếu công an khu vực cứ làm khó khăn cho quán em hoài như vậy thì em có quyền làm gì hay không?

    Nội dung này được Luật sư Lê Văn Thành tư vấn như sau:

    • Chào bạn
      Về câu hỏi của bạn như sau:

      1. Hình thức đánh bạc
      Về đánh bạc thì chủ quán có thể bị truy cưú về tôị tổ chức đánh bạc đấy. BLHS đã quy định người nào đánh bạc bằng bất cứ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

      Như vậy: Việc các SV đánh bài trả tiền cafe, có ghi điểm sau đó ai thua trả tiền cũng là một hình thức đánh bạc.
      Bạn cũng không thể kiểm soát được là trong túi các SV đó có bao nhiêu tiền, có thể có rất nhiều vì đã là SV thì thường nghèo, bận học, ít có tiền ngồi quán cafe... Do vậy nêú công an bắt, khám xét mà phát hiện thì không thể giải thích được đâu.
      2. Việc công an đến nhắc nhở bạn như vậy là thiện chí rồi đấy, nếu không tự giác bỏ thì sẽ bị bắt thật và nếu điều tra, khám xét mà thấy số tiền lớn thì ngoài việc xử lý hình sự đối với nhóm SV

    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn