Đánh ghen tạt axit có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:08/05/2019

Tôi tên Nguyễn Văn Kamil, tôi có một đứa em gái vì ghen tuông mù quáng, nó đã mua 1lít axit từ chợ Kim Biên tạt vào người tình địch, làm cho cô gái kia bị biến dạng hoàn toàn khuôn mặt, tôi muốn hỏi e tôi sẽ bị bao nhiêu năm tù cho tội này?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 22 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác cụ thể như sau:

      ...

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 14 năm:

      - Làm chết người;

      - Gây thương tích làm biến dạng vùng mặt của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      - Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên;

      - Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này;

      - Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này.

      Như vậy trong trường hợp này em gái của anh có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với khung hình phạt từ 07 năm đến 14 năm với hành vi làm biến dạng hoàn toàn gương mặt của cô gái bị đánh ghen.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà anh thắc mắc xin được thông tin đến anh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn