Đánh người khác gãy chân

Ngày hỏi:14/01/2015

Có người hàng xóm thường xuyên sang gây rối trật tự nhà tôi, và gần đây còn sang nhà tôi đập phá đồ đạc. Tôi và người nhà đánh gãy chân ông ấy tại nhà tôi! Hỏi tôi có vi phạm pháp luật không? Mong luật sư có câu trả lời sớm nhất. Xin cảm ơn

  • Hành vi của bạn sẽ bị xử lý về tội cố ý gây thương tích theo quy định tại Điều 104 Bộ luật hình sự, trừ trường hợp bạn có chứng cứ chứng minh được hành vi của bạn là phòng vệ chính đáng hoặc tình thế cấp thiết. Tuy nhiên, việc chứng minh đó không đơn giản. Vì vậy, cách tốt nhất là bạn thỏa thuận, thương lượng với người đó về mức bồi thường và để họ rút đơn tố cáo.


Nguồn:

Theo Dân Luật
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn