Đánh phụ nữ sẩy thai có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Ngày hỏi:03/03/2021

Xin cho mình hỏi trường hợp: Đánh phụ nữ sẩy thai có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đánh phụ nữ sẩy thai có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 22 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:

      1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

      b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

      c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

      ...

      Trường hợp cố ý gây thương tích dẫn đến người này xảy thai nêu trên thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn