Đe dọa giết người có thể lãnh án 07 năm tù

Ngày hỏi:16/09/2021

Theo quy định pháp luật hình sự thì đối với tội đe dọa giết người thì mức án cao nhất là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đe dọa giết người có thể lãnh án 07 năm tù
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 133 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội đe dọa giết người như sau:

      Người nào đe dọa giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

      - Đối với 02 người trở lên;

      - Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      - Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

      - Đối với người dưới 16 tuổi;

      - Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác.

      Như vậy, đối với Tội đe dọa giết người thì mức cao nhất áp dụng có thể lên đến 07 năm tù.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn