Đe dọa người khác để cướp tài sản

Ngày hỏi:18/11/2010
Đe dọa người khác để cướp tài sản nhưng không cướp được tài sản có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 133 Bộ luật hình sự quy định về tội cướp tài sản nêu rõ hành vi cướp tài sản là việc người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

      Như vậy, việc một người có hành vi đe dọa và có mục đích cướp tài sản của người bị đe dọa đã đủ căn cứ để xác định người đó đang có hành vi cướp tài sản, bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cướp tài sản và bị áp dụng hình phạt tù với thời gian phạt từ ba năm đến mười năm, không cần quan tâm đến việc người đó có cướp được tài sản hay không.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn