Đi đường, giật điện thoại của người khác có phạm tội không?

Ngày hỏi:24/12/2014
Tôi có 1 đứa em sinh năm 1999. Em có đi xe máy giật điện thoại người khác và bị người đó đuổi theo đạp xe té. Tuy nhiên người đó lấy lại điện thoại và tha cho em tôi. Nhưng có 1 ông bác gần đó thì bắt nó lại không cho đi, đúng lúc ấy có 2 chiến sĩ CSGT đi ngang qua và đã bắt em tôi về CA phường gần đó. Xin hỏi em tôi có phạm tội không? Và mức án phải chịu là bao nhiêu? Chân thành cám ơn quý luật sư.

    Nội dung này được Tư vấn pháp luật - Tin mới tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 136, Bộ luật hình sự năm 1999 về tội cướp giật tài sản:

      1. Người nào cướp giật tài sản của người khác, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Tái phạm nguy hiểm;

      d) Dùng thủ đoạn nguy hiểm;

      đ) Hành hung để tẩu thoát;

      e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;

      g) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

      h) Gây hậu quả nghiêm trọng.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

      b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

      c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

      a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc làm chết người;

      b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

      c) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng.

      Trường hợp của em bạn có hành vi cướp giật điện thoại, tuy nhiên người bị giật tài sản đã lấy lại được tài sản và không truy cứu trách nhiệm của em bạn thì chỉ bị xử phạt hành chính.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn