Điều tra viên tự viết thêm vào biên bản hỏi cung sẽ bị xử phạt tội gì?

Ngày hỏi:11/12/2019

Liên quan đến công tác, nghiệp vụ điều tra, cho tôi hỏi: Trường hợp có căn cứ cho rằng điều tra viên đã tự viết thêm biên bản hỏi cung thì sẽ bị xử phạt vào tội gì ạ? Mong sớm nhận phản hồi. 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều tra viên tự viết thêm vào biên bản hỏi cung sẽ bị xử phạt tội gì?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 375 Bộ luật hình sự 2015 Và tại Khoản 133 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, có quy định:

      Tội làm sai lệch hồ sơ vụ án, vụ việc

      Điều tra viên, Kiểm sát viên, Thẩm phán, Hội thẩm, Thư ký Tòa án, người khác có nhiệm vụ, quyền hạn trong hoạt động tư pháp, người bào chữa, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bị hại, đương sự thêm, bớt, sửa đổi, đánh tráo, hủy hoặc làm hư hỏng tài liệu, vật chứng của vụ án, vụ việc hoặc bằng thủ đoạn khác nhằm làm sai lệch nội dung vụ án, vụ việc, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Dẫn đến việc giải quyết vụ án, vụ việc bị sai lệch;

      c) Gây thiệt hại từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

      a) Dẫn đến việc kết án oan người vô tội, bỏ lọt tội phạm hoặc người phạm tội;

      b) Làm người bị bắt, người bị tạm giữ, bị can, bị cáo, người bị kết án, người phải chấp hành án, người bị hại, đương sự tự sát;

      c) Gây thiệt hại 1.000.000.000 đồng trở lên.

      => Xét tính chất, và hành vi mà bạn có cung cấp cho chúng tôi thì trường hợp điều tra viên tự ý thêm nội dung vào biên bản hỏi cung bị can sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội làm sai lệch hồ sơ vụ án. Tùy vào mức độ sai lệch và hậu quả gây ra sẽ bị truy cứu với mức phạt trên.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn