Đình chỉ hoạt động đối với pháp nhân thương mại phạm tội là hình phạt chính hay hình phạt bổ sung?

Ngày hỏi:25/09/2021

Đình chỉ hoạt động đối với pháp nhân thương mại phạm tội là hình phạt chính hay là hình phạt bổ sung? Nhờ hỗ trợ giúp. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đình chỉ hoạt động đối với pháp nhân thương mại phạm tội là hình phạt chính hay hình phạt bổ sung?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 33 Bộ luật Hình sự 2015 thì đối với pháp nhân thương mại phạm tội sẽ có 03 hình phạt chính đó là:

      - Phạt tiền;

      - Đình chỉ hoạt động có thời hạn;

      - Đình chỉ hoạt động vĩnh viễn.

      Đình chỉ hoạt động là hình phạt chính đối với pháp nhân thương mại phạm tội, những hình phạt bổ sung có thể được áp dụng đó là:

      - Cấm kinh doanh, cấm hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định;

      - Cấm huy động vốn;

      - Phạt tiền, khi không áp dụng là hình phạt chính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn