Đốt pháo sáng có bị truy cứu TNHS không?

Ngày hỏi:14/09/2019

Liên quan đến vụ việc trên sân vận động Hàng Đẫy vừa qua, tôi muốn biết theo quy định hiện nay thì việc đốt pháo sáng có bị truy cứu TNHS không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đốt pháo sáng có bị truy cứu TNHS không?
      (ảnh minh họa)
    • Việc đốt pháo sáng trên sân vận động là hành vi bị cấm theo Nghị định 36/2009/NĐ-CP. Cổ động viên khi thực hiện hành vi này sẽ bị xử phạt theo Điểm b Khoản 2 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trường hợp đốt pháo sáng trên sân vận động gây ảnh hưởng trật tự có thể truy cứu trách nhiệm hình sự về tội gây rối trật tự công cộng theo Điều 318 Bộ luật hình sự 2015.

      1. Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Dùng vũ khí, hung khí hoặc có hành vi phá phách;

      c) Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;

      d) Xúi giục người khác gây rối;

      đ) Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;

      e) Tái phạm nguy hiểm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn