Dụ dỗ người khác phạm tội có được xem là đồng phạm không?

Ngày hỏi:09/08/2021

Xin hỏi, trường hợp ông A có hành vi dụ dỗ B thực hiện tội phạm thì ông A có được xem là đồng phạm hay không? Trong khi đó ông A không phải là người chủ mưu.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về nguyên tắc đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

      Đồng thời, tại Khoản 3 Điều 17 Bộ luật hình sự 2015 quy định như sau:

      Người đồng phạm bao gồm người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức.

      - ...

      - ...Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

      Như vậy, mặc dù không phải chủ mưu nhưng người này lại có hành vi dụ dỗ người khác thực hiện tội phạm thì trường hợp này vẫn được coi là đông phạm trong vai trò người xúi dục.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn