Đưa thông tin sai trong biên bản xử phạt giao thông có vi phạm pháp luật không?

Ngày hỏi:31/10/2019

Chuyện là hôm em có đi trên đường bằng xe điện, nhưng không đội mũ bảo hiểm và bị CSGT bắt, nhưng lúc đó em có nói với CSGT là em học trường đó.....! Nhưng em lại sợ CSGT gởi biên bản về trường nên hôm sau đến em có bảo với CSGT là hôm đó em khi sai trường nên hôm nay em khai trường khác! Như vậy có được không ạ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 10 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định các tính tiết tăng nặng trong xử lý vi phạm hành chính, cụ thể như sau:

      "a) Vi phạm hành chính có tổ chức;

      b) Vi phạm hành chính nhiều lần; tái phạm;

      ...

      k) Sau khi vi phạm đã có hành vi trốn tránh, che giấu vi phạm hành chính;

      l) Vi phạm hành chính có quy mô lớn, số lượng hoặc trị giá hàng hóa lớn;

      m) Vi phạm hành chính đối với nhiều người, trẻ em, người già, người khuyết tật, phụ nữ mang thai."

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã khai báo thông tin về nhân thân (trường học) để trốn tránh hành vi vi phạm nên đây được xem là 1 trong những tình tiết tăng nặng.

      Vậy nên, khi CSGT xử phạt hành vi đó có thể căn cứ tình tiết này để xử phạt mức cao hơn trong khung hình phạt đó.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn