Dùng ma túy gây tai nạn giao thông thì mức án có nặng hơn người bình thường không?

Ngày hỏi:07/01/2019

Hiện nay tình trạng các tài xế lái xe sử dụng rượu bia, các chất kích thích khi tham gia giao thông rất nguy hiểm và dễ gây ra tai nạn cho người và phương tiện khác. Vừa qua tại Long An đã xảy ra một vụ tai nạn giao thông nghiêm trọng, tài xế container có sử dụng ma túy đâm trực diện vào những người tham gia giao thông đang dừng đèn đỏ. Anh chị cho tôi hỏi dùng ma túy gây tai nạn giao thông thì mức án có nặng hơn người bình thường không? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 (được sửa đổi bởi Khoản 72 Điều 1 Luật sửa đổi bộ luật hình sự 2017) quy định:

      "1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

      a) Làm chết người;

      b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

      d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

      a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

      b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

      c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

      d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

      đ) Làm chết 02 người;

      e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

      g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng."

      Như vậy, trong trường hợp có sử dụng rượu bia, chất kích thích, ma túy cho dù thiệt hại thuộc quy định tại Khoản 1 nhưng vẫn truy tố người phạm tội theo Khoản 2. Nghĩa là sẽ bị truy tố theo khung hình phạt nặng hơn người bình thường không sử dùng rượu bia, chất kích thích và đặc biệt là ma túy.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn