Dùng ô tô tông vào xe máy người khác bị xử lý tội danh gì?

Ngày hỏi:28/08/2019

Trong lúc cãi vã với hàng xóm, em chồng tôi vì quá bực tức nên đã dùng ô tô đâm hỏng chiếc xe máy trị giá gần 60 triệu đồng của hàng xóm. Xin hỏi luật sư, em tôi sẽ bị xử lý như thế nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dùng ô tô tông vào xe máy người khác bị xử lý tội danh gì?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 về tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản theo đó:

      1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm:

      a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

      b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

      đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

      c) Tài sản là bảo vật quốc gia;

      d) Dùng chất nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

      đ) Để che giấu tội phạm khác;

      e) Vì lý do công vụ của người bị hại;

      g) Tái phạm nguy hiểm,

      3. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 5 năm đến 10 năm.

      4. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trong trường hợp này em trai bạn đã có hành vi sử dụng xe ô tô đâm trúng xe máy của hàng xóm, gây hư hỏng. Em trai bạn nhận thức rõ hành vi của mình mà vẫn cố ý thực hiện. Do đó, đây là hành vi cố ý trực tiếp.

      Căn cứ Điều 155 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 quy định: Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017). Theo đó tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác không phải là tội phạm được khởi tố theo yêu cầu của người bị hại, do vậy em trai bạn hoàn toàn có thể bị khởi tố theo quy định của pháp luật. Mặt khác vì chiếc xe máy có giá trị gần 60 triệu đồng nên khung hình phạt cao nhất có thể áp dụng cho hành vi của em trai bạn là phạt tù từ 2 đến 7 năm tù.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Gây tai nạn giao thông
    Xử lý vi phạm
    Xử lý hình sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn