Được miễn chấp hành hình phạt thì có bị coi là có án tích không?

Ngày hỏi:03/08/2020

Tôi bị kết án 08 năm tù vì tội cố ý gây thương tích và đã chấp hành hình phạt được hai phần ba thời gian. Nhân dịp lễ Quốc khánh tôi được đặc xá. Vậy trong trường hợp này tôi có bị xem là có án tích không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Được miễn chấp hành hình phạt thì có bị coi là có án tích không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 59 Bộ luật Hình sự 2015 quy định:

      Người phạm tội có thể được miễn hình phạt nếu thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 54 của Bộ luật này mà đáng được khoan hồng đặc biệt nhưng chưa đến mức được miễn trách nhiệm hình sự.

      Và Khoản 2 Điều 69 thì Người bị kết án do lỗi vô ý về tội phạm ít nghiêm trọng, tội phạm nghiêm trọng và người được miễn hình phạt không bị coi là có án tích.

      Như vậy, ở đây việc người này được miễn chấp hành hình phạt do đặc xá không sẽ khác với trường hợp miễn hình phạt, nên họ vẫn bị coi là có án tích.

      Theo đó, việc xóa án tích của họ thực hiện theo chương X Bộ luật Hình sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn