Gây rối trật tự công cộng bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:18/11/2010

Thế nào là hành vi gây rối trật tự công cộng bị xử lý hình sự, mức hình phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Gây rối trật tự công cộng bị xử phạt như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tội gây rối trật tự công cộng được quy định tại Điều 245, Bộ luật hình sự. Theo đó:

      - Người nào gây rối trật tự công cộng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: Có dùng vũ khí hoặc có hành vi phá phách; Có tổ chức; Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng; Xúi giục người khác gây rối; Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng; Tái phạm nguy hiểm.

      Như vậy, bạn cần đối chiếu hành vi cụ thể của mình đối với các quy định chúng tôi viện dẫn ở trên để xác định hành vi của mình có vi phạm trật tự công cộng và chịu chế tài của pháp luật hay chưa.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn