Gây rối trật tự công cộng có bị ở tù không?

Ngày hỏi:28/05/2021

Gây rối trật tự công cộng có bị ở tù hay không? Nhờ ad tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gây rối trật tự công cộng có bị ở tù không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 318 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về Tội gây rối trật tự công cộng, cụ thể như sau:

      1. Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Dùng vũ khí, hung khí hoặc có hành vi phá phách;

      c) Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;

      d) Xúi giục người khác gây rối;

      đ) Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;

      e) Tái phạm nguy hiểm.

      Như vậy, khi một người bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội gây rối trật tự công cộng thì có thể bị phạt tù ít nhất là 3 tháng và nhiều nhất là đến 07 năm tù.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn