Gây tai nạn giao thông có bị phạt tù không?

Ngày hỏi:18/05/2020

Em có điều khiển xe máy đi cùng chiều và em vô tình gây tai nạn với người đi trước khiến người đấy tử vong và em cũng văng ra khỏi xe tầm 30-40m. Em lại không có bằng lái xe. Hai bên gia đình đã giải quyết bồi thường và giải quyết nội bộ xong rồi. Vậy cho em hỏi em có phải đi tù nữa không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gây tai nạn giao thông có bị phạt tù không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 9 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định hành vi đều khiển xe cơ giới không có giấy phép lái xe là hành vi cấm của luật.

      Nêu việc bạn tham gia giao thông không có giấy phép lái xe đã vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.

      Theo Khoản 72 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 (sửa đổi Điều 260 Bộ luật hình sự 2015) quy định: Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 nă khi làm chết người.

      Mặt khác, tại Khoản 1 Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định các vụ án hình sự khởi tố theo yêu cầu của bị hại thuộc khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự 2015.

      Như vậy, trường hợp nay bạn sẽ bị truy tố hình sự theo quy định pháp luật (cho dù bên bị hại không yêu cầu), còn về phạt tù hay không thì cơ quan có thẩm quyền sẽ xem xét nhiều yếu tố khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn