Gây tai nạn khi không có bằng lái xe có bị khởi tố hình sự?

Ngày hỏi:26/06/2020

Trong trường hợp bạn em lái xe ô tô mà chưa có bằng lái gây ra tai nạn nhưng chỉ gây thiệt hại tài sản thì có bị khởi tố hình sự không ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung tại Khoản 72 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 Quy định về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ như sau:

      "1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

      a) Làm chết người;

      b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

      d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

      a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

      b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

      c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

      d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

      đ) Làm chết 02 người;

      e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

      g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng."

      Do đó nếu thiệt hại mà bạn của bạn gây ra là từ 100.000.000 đồng và không có bằng lái xe ô tô thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Khoản 2 Điều này và khung hình phạt sẽ từ 03 năm đến 10 năm tù.

      Tuy nhiên, nếu hậu quả mà bạn của bạn gây ra là dưới 100.000.000 đồng thì sẽ phải bồi thường trách nhiệm dân sự, ngoài ra sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi điều khiển xe ô tô không có giấy phép theo Điểm b Khoản 8 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP với mức phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện 07 ngày theo quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

      Trên đây là nội dung Ban biên tập gửi đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT