Gây tai nạn làm nạn nhân bị thương thì có bị truy cứu TNHS?

Ngày hỏi:20/11/2019

Chào luật sư. Tôi tên là Trâm, xin luật sư trả lời và góp ý giúp tôi một việc ạ. Vài hôm trước chồng tôi trên đường đi làm về có va quẹt một người đi bộ, cả hai cùng bị thương và nằm viện, công an có tới lập biên bản đưa xe về đồn. Trong thời gian nằm viện hai bên có thoả thuận nếu thuận tình giải quyết bên gia đình họ sẽ không khiếu nại. Tuy ông bên kia bị nhẹ hơn chồng tôi nhưng vì ông đã 80 tuổi, sức khoẻ yếu nên cần nằm viện để theo giõi nhiều hơn. Giờ bác sĩ kết luận không sao và đã về nhà. Gây tai nạn làm nạn nhân bị thương thì có bị truy cứu TNHS?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ: Điều 601 Bộ luật Dân sự 2015 Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015

      Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ:

      1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

      a) Làm chết người;

      b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

      d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

      ...

      Như vậy, theo quy định này thì trường hợp gây thiệt hại về sức khỏe theo tỷ lệ trên mới đủ căn cứ khởi tố, nếu bị hại sức khỏe bình thường thì chưa đủ căn cứ khởi tố chồng bạn.

      Chồng bạn là chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ (xe máy) nên trước hết gia đình phải bồi thường chi phí cứu chữa, chi phí nằm viện cho người kia. Mức chi trả trước hết sẽ do các bên thỏa thuận.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn