Gây tai nạn nhưng được bãi nại có bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa không?

Ngày hỏi:22/08/2019

Tôi là tài xế lái xe ben, hôm qua xe tôi có qua ngã tư và đâm mạnh vào chiếc taxi đang chạy hướng bên phải. Trên xe có 3 người thì 1 người chết tại chỗ, xe taxi bị biến dạng. Anh chị cho tôi hỏi nếu tôi được gia đình nạn nhân làm đơn bãi nại thì tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gây tai nạn nhưng được bãi nại có bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi 2017 thì:

      "Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

      1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

      a) Làm chết người;

      b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

      d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:
      ..."

      Tại Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại như sau:

      "1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết."

      Theo quy định thì tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ không thuộc trường hợp khởi tố theo yêu cầu của bị hại.

      Do đó, trường hợp bạn gây tai nạn giao thông dẫn đến chết người dù có đơn bãi nại của gia đình nạn nhân thì bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể tùy tính chất. mức độ vi phạm, bạn sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn