Gây thiệt hại khi bắt giữ người phạm tội

Ngày hỏi:14/03/2016

Khi tôi đang đi trên đường thì phát hiện có kẻ giật túi sách của người đi đường. Tôi đã phóng xe đuổi theo làm kẻ cướp ngã xe và bị gãy tay. Vậy tôi có phải chịu trách nhiệm hay không?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Ngô Gia tư vấn như sau:

    • Điều 24 Bộ luật hình sự 2015 quy định về trường hợp gây thiệt hại trong khi bắt giữ người phạm tội, cụ thể:

      Hành vi của người để bắt giữ người thực hiện hành vi phạm tội mà không còn cách nào khác là buộc phải sử dụng vũ lực cần thiết gây thiệt hại cho người bị bắt giữ thì không phải là tội phạm.
      Trường hợp gây thiệt hại do sử dụng vũ lực rõ ràng vượt quá mức cần thiết, thì người gây thiệt hại phải chịu trách nhiệm hình sự.

      Như vậy, nếu như bạn đuổi theo người phạm tội nhưng không phải bạn làm người đó ngã xe mà tên cướp tự ngã xe thì bạn không phải chịu trách nhiệm.


    Nguồn:

    VP Luật sư Ngô Gia
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn