Ghi lô 01 năm trước giờ chủ lô bị bắt có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:20/08/2019

Năm ngoái mình có ghi lô đề, nhưng từ năm đó đến bây giờ mình đã bỏ rồi nhưng đợt vừa rồi chủ lô đề đó bị bắt vẫn còn tin nhắn ghi lô đề của mình liệu mình có phải chịu trách nhiêm hình sự không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ghi lô 01 năm trước giờ chủ lô bị bắt có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Thứ nhất: Với hành vi ghi lô đề bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội danh đánh bạc quy định tại Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, và Khoản 2 Điều 321 Bộ luật hình sự 2015.

      "1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      a) Có tính chất chuyên nghiệp;

      b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

      c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

      d) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng."

      => Theo nhưng quy định trên thì tội danh đánh bạc được phân làm 02 loại là tội phạm ít nghiêm trong và tôi tội phạm nghiêm trọng.

      Thứ hai: Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật hình sự 2015 quy định thời hạn truy cứu trách nhiệm hình sự cụ thể là:

      - 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;

      - 10 năm đối với tội phạm nghiêm trọng;

      - 15 năm đối với tội phạm rất nghiêm trọng;

      - 20 năm đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã đánh lô (là một hình thức của đánh bài) được 01 năm và bây giờ chủ lô bắt.

      Như vậy, nếu bạn có đủ dấu hiệu cấu thành tội đánh bạc quy định tại Điều luật trên thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn