Giải đáp về mức độ xử phạt đối với hành vi sử dụng chất cấm trong nuôi trồng

Ngày hỏi:04/04/2016

Xin hỏi, các mức độ xử phạt đối với hành vi sử dụng chất cấm trong nuôi trồng theo Bộ luật Hình sự 2015 áp dụng như thế nào?

    Nội dung này được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam tư vấn như sau:

    • Theo Điều 190, Bộ luật Hình sự 2015, tội sản xuất, buôn bán hàng cấm, quy định về sử phạt áp dụng như sau:

      - Người nào sản xuất, buôn bán hàng hóa mà Nhà nước cấm kinh doanh, cấm lưu hành, cấm sử dụng, chưa được phép lưu hành, chưa được phép sử dụng tại Việt Nam trong trường hợp: Hàng phạm pháp là hóa chất, kháng sinh, thuốc thú y, thuốc bảo vệ thực vật cấm sử dụng trong trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản, làm muối, sơ chế, chế biến, bảo quản nông, lâm, thủy sản và muối; Thu lợi bất chính từ 50 triệu đồng đến dưới 200 triệu đồng; Hàng phạm pháp khác trị giá dưới 100 triệu đồng hoặc thu lợi bất chính dưới 50 triệu đồng nhưng thuộc diện tái phạm chưa được xóa án tích; Buôn bán hàng cấm qua biên giới hoặc từ khu phi thuế quan vào nội địa và ngược lại trị giá từ 50 triệu đồng đến dưới 100 triệu đồng, thu lợi bất chính từ 20 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng… thì bị phạt tiền từ 100 triệu đồng đến 1 tỷ đồng hoặc phạt tù từ 1 - 5 năm.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây: Có tổ chức; Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức; Có tính chất chuyên nghiệp; Hàng phạm pháp trị giá từ 300 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng; Thu lợi bất chính từ 200 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng; Phạm tội qua biên giới hoặc từ khu phi thuế quan vào nội địa và ngược lại; Tái phạm nguy hiểm… thì bị phạt tiền từ 1 - 3 tỷ đồng hoặc phạt tù từ 5 - 10 năm.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau: Hàng phạm pháp trị giá 500 triệu đồng trở lên; Thu lợi bất chính 500 triệu đồng trở lên thì bị phạt tù từ 8 - 15 năm.

      - Pháp nhân thương mại phạm tội thì áp dụng mức phạt tiền từ 1 - 9 tỷ đồng; bị đình chỉ hoạt động có thời hạn từ 6 tháng đến 3 năm; bị đình chỉ hoạt động vĩnh viễn; cấm kinh doanh, cấm hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định hoặc cấm huy động vốn từ 1 - 3 năm.


    Nguồn:

    Thời báo Ngân hàng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn